ทหารเกณฑ์รายงานตัววันแรก กำลังถามตัวเองอยู่ ว่าเค้าเอากูมาทำอะไร
ทหารเกณฑ์รายงานตัววันแรก กำลังถามตัวเองอยู่ ว่าเค้าเอากูมาทำอะไร ก้าวแรกลายพราง ทหารใหม่รายงานตัววันแรก เมื่อน้องๆจากพลเรือน ไปเป็นทหาร ชีวิตวัยรุ่นที่สูญหาย สู่เส้นทางลูกผู้ชายที่เลือกเดิน
วันแรก 1 พ.ย. ทหารใหม่ผลัด 2 ต้องเข้าประจำการ รายงานตัวที่หน่วยคัดเลือก ไปกรมกองสังกัดหน่วย คนมาวันแรกก็จะงงๆ ว่ามาทำอะไรที่นี่
สำหรับกระแสรายงานตัววันแรกของ น้องๆทหารใหม่ เพจทหารเกณฑ์ ได้โพสแคปชั่นว่า ทหารเกณฑ์รายงานตัววันแรก พร้อมภาพประกอบ น้องๆนั่งในเต็นท์ แบบงงอ่ะกรุ ทำอะไรไม่ถูก
โพสดังกล่าว
โดยโพสดังกล่าวได้มีคำบรรยายภาพว่า กำลังถามตัวเองอยู่ ว่าเค้าเอากูมาทำอะไร หลังจากที่ได้โพสเผยแพร่ออกไป มีชาวเน็ตแฟนๆติดตามเพจ มาแสดงความเห็นในหลายแง่มุม
คอมเม้น ตอนนี้กะยังงงๆอยุ่ว่าฝึก 3 เดือนแรกทำไม เข้ากองร้อยไป..ตัดหญ้า เข้าเวร เดินเอกสาร เฝ้าบ้านนาย เด็กขับรถ เกี่ยวกับที่ฝึกมาตรงไหนนน
ความเห็นชาวเน็ต
หลังจากที่น้องๆเข้าไป เดียวก็รู้ว่าความสนุกมันมีอยู่มาก เดี๋ยวจะรู้จักสโลแกน ฝึกหนัก พักน้อย รวมบ่อย ปล่อยช้า บ้าชี้แจง เดี๋ยวมันก็ผ่านไป แต่ขอบอก 3คำ เหนื่อย เเน่ นอน
![](http://i0.wp.com/www.thaiairborne.com/wp-content/uploads/2021/11/f554.jpg)
นักบินฝูงบินต่ำ
มีรุ่นพี่ที่มีประสบการณ์มาเม้น เดียวก็รู้เองและว่าเอาไปทำอะไร, ขี้ข้า..หรือเรียกแบบสุภาพๆคนรับใช้, เดียวก็รู้หมู่หรือจ่า นิ่งเป็นหลับขยับเป็นแดก, ความบันเทิงในหมู่ทหาร, อนาคตนักบินฝูงบินต่ำ
รุ่นพี่บอกเหมือนรู้ ว่าฉันมาทำอะไรที่นี้ เดี๋ยวน้องๆก้อรู้ครับ มาคัดคนตัดหญ้าครับ มาเข้ายาม เอาไว้ใช้งาน บางคนก็ว่า กูไม่ติดกูรอด
เป็นอย่างไรกันบ้าง ความเห็นจากผู้ที่มีประสบการณ์เคยผ่านมาก่อน หวังว่าจะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อย หากน้องๆคนไหน อยากอ่านคอมเม้นเพิ่มเติม ไปอ่านได้ที่เพจทหารเกณฑ์